హైందవ దేవుళ్ళు?

హైందవ మతంలోనే దేవుడు అన్న అంశంపై “అసలు దేవుడు లేడు” అన్న భావన నుంచి “ఒక్కడే దేవుడు” అనే భావన వరకు మరియు ఆపై “అనేకమంది దేవుళ్ళు”, “మూడు కోట్ల ముప్ఫై లక్షల మంది దేవుళ్ళు” ఉన్నారు అనే భావన వరకు విస్తృత పరిధిలో భావనలను కలిగి ఉండవచ్చు. దేవుళ్ళపై ఉన్న ఈ విభిన్న అభిప్రాయాలలోనే మోనిజం, అద్వైతం, పానెంథీయిజం మరియు ఎనిమిజం అనేవి ఉన్నాయి.

దేవుని వ్యక్తీకరణకు సంబంధించిన ఈ విశ్వాసాలను విశ్లేషించేటప్పుడు వీటిలో తర్క సమ్మతం కాని ప్రస్ఫుటంగా వివేచించదగిన విభేదము కనబడుతుంది. మతపరమైన ఆలోచనలను ఆధారం చేసికొని మాత్రమే కాకుండా హేతువాదంపై కేంద్రీకృతమై ఉన్నట్టుగా వాస్తవికత కొరకు నిరంతరాయ యోచనతో ఒక వ్యక్తి తన దైనందిన లౌకిక జీవనాన్ని ఎలా కొనసాగిస్తాడు అనే అంశంపై కూడా ఆధారపడి దేవుడు జీవించనివాడుగా మరియు పట్టజాలని వాడుగా వ్యక్తీకరించబడుతుండటంతో “A”వర్గము వారు మరియు “A”వర్గము కాని వారు సమానంగా వాస్తవికతను మరియు కచ్చితత్వాన్ని కలిగివారుగా ఆలోచించే హైందవసమాజానికి అద్దినట్టు ఉండే లేదా అనుకూలంగా ఉండే అటువంటి విభిన్న ఉద్దేశాలను అంగీకరించడానికి విభేదము కనబడుతుంది.

అంతేకాక కొన్ని తెగల నమ్మకాల పౌరాణిక నేపధ్యానికి ప్రతిగా ఒక చారిత్రక ఆలోచనతో హైందవ దేవుళ్ళు ఏర్పాటుచేయబడ్డారు కాబట్టి ఈ భావన వారి పూర్వీకుల విశ్వాసాలను మరియు మూఢనమ్మకాల కథాక్రమాన్ని ఆధారం చేసుకుని ఉండటంతో ఈ హైందవ్యపు “దేవుని” ఆలోచన ఒక విలువైన తత్వముగా నిర్ధారించబడలేదు మరియు నిరూపించబడలేదు. మతపరమైన కల్పనా కథలు లేదా సాంప్రదాయాలు మినహా ప్రస్తుత రోజుల్లో ఏ ఒక్కరూ అంతగా పట్టించుకోని పౌరాణిక గాధలు కలిగిన పురాతన మతాలైన ఈజిఫ్టియన్, గ్రీకు, రోమన్, మరియు జర్మనీ లేదా స్లేవిక్ నాగరికతలతో హైందవ్యాన్ని పోల్చినప్పుడు మాత్రమే ఈ భావన నిరూపితమవుతుంది..

ప్రజలను సాంప్రదాయ నాగరిక సాంఘీక ప్రపంచంలో అంతర్భాగమై ఉన్న కొన్ని అంతిమమైన మరియు శ్రేష్టమైన వాస్తవికతకు సంధానించేదిగా మరియు భయముతో కూడిన మర్మాధారమైన బాధ్యతవైపుకు ఇతరులను నడిపించే భావోద్వేగపూరిత శక్తిని ఈ దేవుని పురాణాలు కలిగి ఉంటాయి. ఇవి కాలక్రమంలో విశ్వసించలేనివిగా, కల్పితమైనవిగా మరియు భ్రాంతిదాయకంగా నిరూపించబడుతున్నప్పటికీ భారీస్థాయిలో ఒక వ్యక్తిపై, కుటుంబంపై, వంశముపై మరియు సమాజముపై వాటి ప్రభావాలు అధికారికంగా ప్రభావాన్ని చూపిస్తున్నాయి. సమాజంలోని ప్రతీ అంశంలో బలంగా వేళ్ళూనుకుపోయి వ్యక్తిగత భద్రతకు ఒక తప్పనిసరి అంశంగా ఉన్న నాగరికత వారసత్వ సంపదలో బాగా భాగస్వామ్యాన్ని కలిగిన లేదా అనుబంధం ఏర్పడిన వారి వ్యక్తిగత గుర్తింపును ఒక మంద వంటి ఆలోచన స్వభావం కల వారిని వేరే విశ్వాసాన్ని నమ్మేలా చేయడం దాదాపుగా అసాధ్యంగా కనబడుతున్న అనేక కారకాల ఆధారంగా ఈ విశ్వాసాలన్నీ ఈరోజుల్లో కూడా ఎందుకు మనుగడ సాధిస్తున్నాయి లేదా ఉనికిని కలిగియున్నాయి అనేది ఆధారపడిఉంది. క్రీడా బృందాలలో మరియు రాజకీయ పార్టీలలో మనము దీనికి సంబంధించిన సాధారణ ఉదాహరణలను కనుగొంటాము. ఇందులోని సభ్యులు ఎలాంటి పరిస్థితిలో అయినా వారి బృందానికి లేదా పార్టీకి నమ్మకంతో అంకితభావంతో కట్టుబడి ఉంటారు. నాజిజం యొక్క అకృత్యాలను చూస్తే వారి ఆలోచనా విధానంతో మొత్తం నాగరికతలు మరియు సమాజాలు వంచనకు గురౌతాయో బాహాటంగా స్పష్టమైంది. కావున శాస్త్రీయంగా ప్రతీయొక్కరు తప్పు అవ్వడానికి మరియు ఏ ఒక్కరూ పూర్తిగా ఒప్పు కాకపోవడానికి అవకాశం ఉంది.

వారు స్వాంతన చేసికొని విలువనిచ్చే దేవునిపై వారికున్న ఉద్దేశము కేవలం ఒక మిధ్య అయి ఉండవచ్చనే విషయాన్ని ఆలోచించడం కూడా అనేకమందికి అసాధ్యంగా ఉంటుంది. కావున దీనికి విభిన్నమైన ప్రతివాదనలను, మరి ముఖ్యంగా వారు గౌరవించి మర్యాదగా చూసే ఇతరులు ఈ ప్రతివాదనను నిర్ధారించినప్పుడు దీనికి ఎటువంటి ఒక కచ్చితమైన అవగాహనకు రాకుండా తప్పించడం జరుగుతుంది. కానీ అన్ని విషయాలకు కొలమానంగా ఉండటానికి సాంస్కృతిక సరిహద్దులకు, సాంఘీక నిబంధనలు మరియు ప్రజాదరణలకు తావివ్వకుండా ఒకవేళ అది ముమ్మును మీరిప్పటివరకు అనుసరించిన మార్గము కాక మీ జీవితంలో మరో విభిన్న మార్గంగుండా తీసుకెళ్ళేది అయినా సత్యాన్ని అనుసరించాలనేది నా హిందూ స్నేహితుల పట్ల నాకున్న శ్రద్ధతో కూడిన ఆలోచన. మరియు ఒంటరిగా ప్రయాణించాల్సొచ్చినప్పటికీ అది మిమ్ములను ఏ గమ్యానికి చేర్చుతుందో, ఎక్కడికి తీసుకెళ్తుందో అన్నదాంతో నిమిత్తం లేకుండా సత్యాన్ని అనుసరించడానికి దేనినీ మిమ్మును నిరుత్సాహపరచనీయవద్దు. లేదంటే నాశనము దిశగా అనేకమంది అధికంగా ప్రయాణించిన తప్పుడు దిశలో మీరుకూడా ప్రయాణించి మీ జీవితాన్ని అంతము చేసుకుంటారు.

మత్తయి 7:13-14

13 ఇరుకు ద్వారమున ప్రవేశించుడి; నాశనమునకు పోవు ద్వారము వెడల్పును, ఆ దారి విశాలమునైయున్నది, దాని ద్వారా ప్రవేశించువారు అనేకులు. 14 ​జీవమునకు పోవు ద్వారము ఇరుకును ఆ దారి సంకుచితమునై యున్నది, దాని కనుగొనువారు కొందరే..

చివరిగా ఈ కథనంలో నేను నేరుగా ప్రస్తావించిన అంశాలతో మరియు నిజాయితీతో మిమ్మల్ని బాధపరచలేదని నేను భావిస్తున్నాను. ఎంతో పవిత్ర ఉద్దేశంతో మరియు భక్తి భావంతో ఈ నమ్మకాలను అనేకమంది పాఠిస్తున్నారు మరియు ఎంతో తపనను కలిగి నిజాయితీతో వీటిని కలిగియుంటున్నప్పటికీ మీ నిజాయితీని తప్పుడు దానిని అనుసరిస్తున్న కారణంతో నేను ఎంతో ప్రేమపూర్వకంగా నా హైందవ స్నేహితులను ప్రశ్నిస్తున్నాను.

ముగింపుగా నేను మిమ్మల్ని దేవుని గురించిన ఒక సందేహంతో వదిలిపెట్టాలను భావించడం లేదు కానీ మన ఆత్మీయ భారములను తన భుజస్కంధాలపై మోసే ఒకరి వద్ద విశ్రాంతి పొందుటకు మిమ్మును ఆహ్వానించాలని ఆశిస్తున్నాను. దేవుడు మిమ్మును దీవించునుగాక!

మత్తయి 11:28-30 ప్రకారం యేసు ఇలా చెప్పాడు

ప్రయాసపడి భారము మోసికొనుచున్న సమస్త జను లారా, నా యొద్దకు రండి; నేను మీకు విశ్రాంతి కలుగ జేతును. 29 నేను సాత్వికుడను దీనమనస్సు గలవాడను గనుక మీమీద నా కాడి ఎత్తికొని నాయొద్ద నేర్చు కొనుడి; అప్పుడు మీ ప్రాణములకు విశ్రాంతి దొరకును. 30 ఏలయనగా నా కాడి సుళువుగాను నా భారము తేలిక గాను ఉన్నవి.

 

 

 

హిందూ(హైందవ) వనరులు

తెలుగు-Telugu

god(s) of hinduism?

Leave a Reply